เปิดเมนูหลัก

การเปลี่ยนแปลง

ไม่มีคำอธิบายอย่างย่อ
คำกริยา infinitivo จะลงท้ายด้วย -ar , -er และ -ir เช่น
 
{|{{ตารางสวย}}
 
| --- || hablar (พูด) || comer (กิน) || vivir (อาศัยอยู่)
 
|-
==== hablar (พูด) ==== <br/>
| yo -|| hablo <br/>|| como || vivo
|-
tu - hablas <br/>
| tu || hablas || comes || vives
el,ella,ud. - habla <br/>
|-
nosotros/as - hablamos <br/>
| el,ella,ud. -|| habla <br/>|| come || vive
vosotros/as - hablais <br/>
|-
ellos/as,uds. - hablan <br/>
| nosotros/as -|| hablamos <br/>|| comemos || vivimos
 
|-
 
| vosotros/as -|| hablais <br/>|| comeis || vivis
==== comer (กิน) ==== <br/>
|-
yo - como <br/>
| ellos/as,uds. -|| hablan <br/>|| comen || viven
tu - comes <br/>
|}
el,ella,ud. - come <br/>
nosotros/as - comemos <br/>
vosotros/as - comeis <br/>
ellos/as,uds. - comen <br/>
 
==== vivir (อาศัยอยู่) ==== <br/>
yo - vivo <br/>
tu - vives <br/>
el,ella,ud. - vive <br/>
nosotros/as - vivimos <br/>
vosotros/as - vivis <br/>
ellos/as,uds - viven <br/>
7

การแก้ไข